Có được thuê mang thai hộ?

Luật sư tư vấn

Theo khoản 22 điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình: “Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.”

Pháp luật chỉ cho phép mang việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo, không cho phép việc mang thai hộ vì mục đích thương mại. Việc bạn thuê người ngoài và trả tiền để mang thai hộ là hành vi “mang thai hộ vì mục đích thương mại” nên bị nghiêm cấm.

Với hành vi mang thai hộ vì mục đích thương mại tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo trách nhiệm dân sự, hành chính, hình sự.

Xử phạt hành chính: Điều 60 Nghị định 82/2020/NĐ-CP ngày 15/7/2020 quy định phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với hành vi thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, sinh sản vô tính, mang thai hộ vì mục đích thương mại; đồng thời buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Truy cứu trách nhiệm hình sự: Người phạm tội có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 5 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến 5 năm.

Luật sư Phạm Thanh Bình

Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

0 Replies to “Có được thuê mang thai hộ?”